Dân sự - Thừa Kế - Hôn nhân: Điều kiện đối với người nước ngoài khi nhận con nuôi đích danh tại VN

Trả lời chủ đề này
#1

on 23.07.16 9:28

Luattienphong

Dân luật

Dân luật
Luật Tiền Phong – Hiện nay có rất nhiều người nước ngoài muốn nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi. Cũng đã có rất nhiều trẻ tìm được mái ấm gia đình mới cho mình. Pháp luật Việt Nam quy định cụ thể về điều kiện đối với người nhận nuôi con nuôi nhằm đảm bảo cho lợi ích của cả hai phía. Vậy với trường hợp nhận con nuôi nước ngoài đích danh thì có điều kiện nào khác hay không?
1. Điều kiện chung đối với người nhận nuôi con nuôi
Theo quy định của Luật Nuôi con nuôi 2010 người xin nhận con nuôi phải đủ các điều kiện sau:
+ Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
+ Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
+ Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở đảm bảo việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
+ Có tư cách đạo đức tốt;
+ Không phải là người đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
+ Không phải là người đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
+ Không phải là người đang chấp hành hình phạt tù;
+ Không phải là người chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú và các quy định như bên trên.
2. Điều kiện đối với người nhận nuôi con nuôi đích danh
Người xin nhận con nuôi chỉ được nhận trẻ đích danh trong các trường hợp sau đây:
+ Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;
+ Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;
+ Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;
+ Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;
+ Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.
Như vậy, để nhận con nuôi đích danh thì ngoài việc phải đảm bảo các điều kiện chung đối với người nhận nuôi như quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi thì chỉ trong các trường hợp như nêu trên thì mới được nhận con nuôi đích danh. Quy định như vậy góp phần đảm bảo sự minh bạch, tránh tình trạng lạm dụng việc cho – nhận con nuôi vì mục đích khác không lành mạnh.
Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí. Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ bạn trong mọi trường hợp có thể.
Trân trọng!

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn được quyền trả lời bài viết

2T Ads

Vừa cập nhật