Dân sự - Thừa Kế - Hôn nhân: Quy định về tài sản riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

Trả lời chủ đề này
#1

on 19.08.16 11:05

Luattienphong

Dân luật

Dân luật
Luật Tiền Phong – Pháp luật quy định tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Tuy nhiên, bên cạnh đó luật cũng quy định vợ/chồng có quyền có tài sản riêng. Vậy tài sản nào là tài sản riêng, cách xác định tài sản riêng được quy định như thế nào?

Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về Tài sản riêng của vợ, chồng như sau:
“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này”.
Tại Điều 11 Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định thêm về tài sản riêng khác của vợ, chồng bao gồm:
- Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ.
- Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.
- Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.
Pháp luật cũng quy định vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung. Việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung được thực hiện theo thỏa thuận của vợ chồng.
Nghĩa vụ liên quan đến tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung được thực hiện bằng tài sản chung, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.
Việc ghi nhận vợ/chồng có quyền có tài sản riêng tạo ra cơ sở pháp lý để vợ/chồng chủ động tham gia vào các giao dịch dân sự và kinh tế, bảo đảm thỏa mãn nhu cầu vật chất và tinh thần của các thành viên trong gia đình cũng như cá nhân vợ/chồng.  Quy định tài sản riêng cũng phân định rõ trách nhiệm của các bên vợ/chồng trong quản lý, sử dụng và định đoạt tài sản. Qua đó rõ ràng hơn trong các giao dịch dân sự mà mỗi bên chủ thể là vợ/chồng tham gia, tạo căn cứ pháp lý trong giải quyết các tranh chấp liên quan đến tài sản của vợ, chồng giúp cho người có quyền (người thứ 3) xác định được nghĩa vụ mà vợ, chồng phải thực hiện được bảo đảm bằng tài sản chung hay tài sản riêng, tức là bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người có quyền khi vợ, chồng là người có nghĩa vụ.
Việc ghi nhận quyền có tài sản riêng của vợ, chồng còn góp phần hạn chế các quan hệ hôn nhân được thiết lập không dựa trên yếu tố tình cảm mà được dựa trên yếu tố vật chất – hôn nhân thực dụng, lợi dụng hôn nhân để có được tài sản.
Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí.
Trân trọng!

Bình luận bằng facebook

   

Quyền hạn của bạn

   
Bạn được quyền trả lời bài viết

2T Ads

Vừa cập nhật